พระปรางค์โลหะ วัดมหาธาตุ พระนครศรีอยุธยา
สำรวจ มีนาคม 2565
พระปรางค์โลหะเดิมประดิษฐานเหนือสถูป8เหลี่ยมยอดปรางค์หรือที่รู้จักกันในฐานะเจดีย์ทรงถะภายในวัดมหาธาตุ จ.พระนครศรีอยุธยา ความน่าสนใจของพระปรางค์นี้คือปรางค์ใส้ในที่ถูกปูนหุ้มอยู่เป็นปรางค์ที่หล่อด้วยโลหะแต่รายละเอียดปรางค์ทั้งลวดลายประดับการย่อมุมฐานสิงห์และบัวสันนิษฐานว่าทำขึ้นโดยช่างต่างชาติที่มีความเข้าใจเกี่ยวกับงานอยุธยาต่างออกไป อาจเป็นการจ้างหล่อกลุ่มช่างทำปืนใหญ่ชาวตะวันตก(?) แต่ทั้งหมดนี้ก็เป็นเพียงข้อสังเกต
ในช่วงที่มีการเก็บข้อมูลพระปรางค์โลหะนี้ตั้งอยู่กลางแจ้งหน้าอาคารพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ เจ้าสามพระยา ยังคาดหวังว่าน่าจะมีการเก็บรักษาไว้ในอาคารป้องกันการสึกกร่อนจากแดดลมฝนและมลพิษมากกว่านี้
![](https://kidyang.com/wp-content/uploads/2023/09/00011-1024x601.jpg)
![](https://kidyang.com/wp-content/uploads/2023/09/001-1024x576.png)
![](https://kidyang.com/wp-content/uploads/2023/09/002-1024x576.png)
![](https://kidyang.com/wp-content/uploads/2023/09/003-1024x576.png)
![](https://kidyang.com/wp-content/uploads/2023/09/004-1024x576.png)
![](https://kidyang.com/wp-content/uploads/2023/09/005-1024x576.png)
![](https://kidyang.com/wp-content/uploads/2023/09/IMG_8798-768x1024.jpg)